Cha mẹ đánh con có bị xử phạt theo quy định của pháp luật không?

“Thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt” là câu tục ngữ quen thuộc với nhiều thế hệ người Việt Nam. Nhiều bố mẹ quan niệm đánh con là một cách dạy dỗ giúp trẻ con ngoan hơn. Vậy cha mẹ đánh con có bị xử phạt theo quy định của pháp luật không?

Quyền bất khả xâm phạm về thân thể

Quyền bất khả xâm phạm về thân thể quy định tại Khoản 1 Điều 20 Hiến pháp 2013 của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam:

Điều 20.

1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về thân thể, được pháp luật bảo hộ về sức khoẻ, danh dự và nhân phẩm; không bị tra tấn, bạo lực, truy bức, nhục hình hay bất kỳ hình thức đối xử nào khác xâm phạm thân thể, sức khỏe, xúc phạm danh dự, nhân phẩm.

Ngoài ra, Điều 2 Luật phòng, chống bạo lực gia đình 2007 nêu rõ các hành vi bị cấm gồm: hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc những hành vi khác xâm hại đến sức khỏe, tính mạng, danh dự, nhân phẩm của các thành viên trong gia đình.

Do vậy, không ai được xâm phạm đến sức khỏe của người khác, đặc biệt là trẻ em, đối tượng dễ bị tổn thương, không tự bảo vệ được mình.

Cha mẹ đánh con có bị xử phạt?

Theo quy định của pháp luật, nếu cha mẹ có các hành vi xâm phạm đến sức khỏe, tính mạng, danh dự của con thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Theo điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, với hành vi đánh đập, gây thương tích cho con, cha mẹ sẽ bị xử phạt về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng.

Trường hợp sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho con, cha mẹ sẽ bị phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng

Ngoài ra, nếu đánh đập thường xuyên khiến con chịu nhiều đau đớn, tổn thương về thể xác và tinh thần, cha mẹ có thể bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm, theo Điều 185 Bộ luật hình sự 2015 SĐ, BS 2017.

Trên đây là nội dung bài viết cha mẹ đánh con có bị xử phạt?. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, bạn đọc vui lòng liên hệ LawKey để được giải đáp chi tiết. 

Khách hàng nói về chúng tôi

Tôi rất hài lòng về chất lượng dịch vụ tại LawKey - Chìa khóa pháp luật. Các bạn là đội ngũ luật sư, chuyên gia kế toán và tư vấn viên nhiệt thành, đầy bản lĩnh với nghề nghiệp. Chúc các bạn phát đạt hơn nữa trong tương lai.

Anh Toản - CTO Công ty CP công nghệ phân phối Flanet

Đống Đa, Hà Nội
Mình thật sự cảm ơn đội ngũ công ty luật và dịch vụ kế toán LawKey về độ nhiệt tình và tốc độ làm việc. Tôi rất an tâm và tin tưởng khi làm việc với LawKey, đặc biệt là được chủ tịch Hà trực tiếp tư vấn. Chúc các bạn phát triển thịnh vượng và đột phá hơn nữa.

Mr Tô - Founder & CEO MengCha Utd

Đống Đa, Hà Nội
Tôi đã trải nghiệm nhiều dịch vụ luật sư trong quá trình kinh doanh của mình, nhưng thực sự an tâm và hài lòng khi làm bắt đầu làm việc với các bạn LawKey: Các bạn trẻ làm việc rất Nhanh - Chuẩn - Chính xác - Hiệu quả - Đáng tin cậy. Chúc các bạn phát triển hơn nữa.

Mr Tiến - Founder & CEO SATC JSC

Ba Đình, Hà Nội
Từ khi khởi nghiệp đến nay, tôi sử dụng rất nhiều dịch vụ tư vấn luật, tôi đặc biệt hài lòng với dịch vụ mà LawKey cung cấp cho IDJ Group. Các bạn là đội ngũ chuyên nghiệp, uy tín và hiệu quả. Chúc cho LawKey ngày càng phát triển và là đối tác quan trọng lâu dài của IDJ Group.

Mr Trần Trọng Hiếu - Chủ tịch IDJ Group

Hà Nội - Việt Nam
Thay mặt Công ty Dương Cafe, tôi xin chân thành cảm ơn đội ngũ luật sư, kế toán của LawKey. Thực sự yên tâm khi sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật và kế toán thuế bên các bạn. Chúc các bạn phát triển hơn, phục vụ tốt hơn cho cộng đồng doanh nghiệp.

Mr Dương - CEO Dương Cafe

Hà Nội
Tại LawKey, đội ngũ của các bạn rất chuyên nghiệp. Đặc biệt, tôi rất hứng thú khi làm việc với luật sư Huy Hà và kế toán Tân Anh. Các bạn không chỉ cho thấy sự thân thiện mà còn chủ động tìm hiểu giúp đỡ tôi trong công việc. Tôi tin tưởng dịch vụ luật và kế toán của các bạn.  

Mr Hưng - CEO Tư vấn du học Bạn Đồng Hành

Việt Nam

Khách hàng tiêu biểu