Cá nhân đổi CMND sang CCCD có phải thay đổi thông tin đăng ký thuế?

Trong trường hợp có sự chuyển đổi từ thẻ Chứng minh nhân dân (CMND) sang Căn cước công dân (CCCD) thì người lao động có phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế hay không? Hãy cùng Lawkey tìm hiểu qua bài viết dưới đây

1. Cần thay đổi thông tin đăng ký thuế không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 36 Luật Quản lý thuế 2019 thì cá nhân đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế, khi có thay đổi một trong các thông tin trên tờ khai đăng ký thuế (ví dụ: thay đổi về số chứng minh nhân dân/căn cước công dân,…) phải thực hiện thủ tục thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.     

Người lao động có thể tự mình thực hiện thủ tục hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thực hiện đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế. Người lao động có trách nhiệm thông báo cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập chậm nhất là 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh thông tin thay đổi.

2. Trình tự, thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 10 Thông tư 105/2020/TT-BTC thì hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế trong trường hợp người lao động thay đổi CMND sang CCCD như sau:

Người lao động ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập

Thành phần hồ sơ gồm có:

– Văn bản ủy quyền (đối với trường hợp chưa có văn bản ủy quyền cho cơ quan chi trả thu nhập trước đó);

– Bản sao các giấy tờ có thông tin được cập nhật mới liên quan đến đăng ký thuế của cá nhân;

– Tờ khai đăng ký thuế (Cơ quan chi trả thu nhập có trách nhiệm tổng hợp thông tin thay đổi của cá nhân vào Tờ khai gửi cơ quan có thẩm quyền).

Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan thuế quản lý trực tiếp tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập.

Người lao động trực tiếp thực hiện thủ tục với cơ quan thuế

Thành phần hồ sơ gồm có:

– Tờ khai điều chỉnh, bổ sung thông tin đăng ký thuế

– Bản sao các giấy tờ có thay đổi thông tin liên quan đến đăng ký thuế của cá nhân;

Thẩm quyền giải quyết: Cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

3. Không thay đổi thông tin đăng ký thuế có bị phạt hành chính không?

Trong trường hợp vi phạm về thời hạn thông báo thay đổi thông tin trong đăng ký thuế sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản 6 Điều 11 Nghị định 125/2020/NĐ-CP thì không áp dụng xử phạt hành chính về thời hạn thông báo thay đổi đối với các trường hợp:

– Cá nhân không kinh doanh đã được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân chậm thay đổi thông tin về CMND khi được cấp thẻ CCCD;

– Cơ quan chi trả thu nhập chậm thông báo thay đổi thông tin về CMND khi người nộp thuế thu nhập cá nhân là các cá nhân ủy quyền quyết toán thuế thu nhập cá nhân được cấp thẻ CCCD;

Như vậy, trường hợp người lao động đã được cấp mã số thuế, sau đó đổi từ CMND sang thẻ CCCD mà chậm hoặc không thực hiện thông báo thay đổi thông tin (cả với trường hợp cá nhân tự thực hiện thủ tục hoặc ủy quyền cho tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập thực hiện) thì sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính. Tuy nhiên, để đảm bảo thông tin đăng ký thuế cá nhân được cập nhật chính xác thì người lao động nên nhanh chóng thực hiện thủ tục thông báo thay đổi theo quy định.

Xem thêm: Các công việc cần làm sau khi đổi thẻ căn cước công dân

Trên đây là nội dung bài viết Cá nhân đổi CMND sang CCCD có phải thay đổi thông tin đăng ký thuế? Nếu có thắc mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ Lawkey để được giải đáp chi tiết. 

Khách hàng nói về chúng tôi

Tôi rất hài lòng về chất lượng dịch vụ tại LawKey - Chìa khóa pháp luật. Các bạn là đội ngũ luật sư, chuyên gia kế toán và tư vấn viên nhiệt thành, đầy bản lĩnh với nghề nghiệp. Chúc các bạn phát đạt hơn nữa trong tương lai.

Anh Toản - CTO Công ty CP công nghệ phân phối Flanet

Đống Đa, Hà Nội
Mình thật sự cảm ơn đội ngũ công ty luật và dịch vụ kế toán LawKey về độ nhiệt tình và tốc độ làm việc. Tôi rất an tâm và tin tưởng khi làm việc với LawKey, đặc biệt là được chủ tịch Hà trực tiếp tư vấn. Chúc các bạn phát triển thịnh vượng và đột phá hơn nữa.

Mr Tô - Founder & CEO MengCha Utd

Đống Đa, Hà Nội
Tôi đã trải nghiệm nhiều dịch vụ luật sư trong quá trình kinh doanh của mình, nhưng thực sự an tâm và hài lòng khi làm bắt đầu làm việc với các bạn LawKey: Các bạn trẻ làm việc rất Nhanh - Chuẩn - Chính xác - Hiệu quả - Đáng tin cậy. Chúc các bạn phát triển hơn nữa.

Mr Tiến - Founder & CEO SATC JSC

Ba Đình, Hà Nội
Từ khi khởi nghiệp đến nay, tôi sử dụng rất nhiều dịch vụ tư vấn luật, tôi đặc biệt hài lòng với dịch vụ mà LawKey cung cấp cho IDJ Group. Các bạn là đội ngũ chuyên nghiệp, uy tín và hiệu quả. Chúc cho LawKey ngày càng phát triển và là đối tác quan trọng lâu dài của IDJ Group.

Mr Trần Trọng Hiếu - Chủ tịch IDJ Group

Hà Nội - Việt Nam
Thay mặt Công ty Dương Cafe, tôi xin chân thành cảm ơn đội ngũ luật sư, kế toán của LawKey. Thực sự yên tâm khi sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật và kế toán thuế bên các bạn. Chúc các bạn phát triển hơn, phục vụ tốt hơn cho cộng đồng doanh nghiệp.

Mr Dương - CEO Dương Cafe

Hà Nội
Tại LawKey, đội ngũ của các bạn rất chuyên nghiệp. Đặc biệt, tôi rất hứng thú khi làm việc với luật sư Huy Hà và kế toán Tân Anh. Các bạn không chỉ cho thấy sự thân thiện mà còn chủ động tìm hiểu giúp đỡ tôi trong công việc. Tôi tin tưởng dịch vụ luật và kế toán của các bạn.  

Mr Hưng - CEO Tư vấn du học Bạn Đồng Hành

Việt Nam

Khách hàng tiêu biểu